Dukkan Bayanai
Labarai & Taron

Gida /  Labarai & Taron

Tambayoyin Tambayoyi Masu Zafin Iska Zuwa Ruwa

Oktoba. 08.2024

Famfunan zafi wani nau'in tsarin dumama da sanyaya ne wanda ya shahara saboda iyawa da inganci. Sun bambanta da daidaitattun raka'o'in kwandishan, kuma kalmar 'famfo mai zafi' wasu lokuta ana amfani da kama-duk don nau'ikan tsarin HVAC da yawa. Don haka, don wannan post ɗin za mu yi nufin amsa tambayoyi kamar:

集合.png

Q. Menene famfo mai zafi?

A. zafi famfo ne mai inganci da inganci, fasaha mai amfani da wutar lantarki da ake amfani da shi don dumama sararin samaniya da sanyaya, dumama ruwa, da bushewa tufafi. Famfunan zafi suna amfani da firiji da fasaha kamanceceniya da na na'urar sanyaya iska, amma, ba kamar na'urorin sanyaya iska ba, famfo mai zafi kuma na iya samar da dumama iri-iri don gidanku.

Q. Menene nau'ikan kayan aikin famfo na zafi da kayan aikin da ake amfani da su a cikin gidaje?

A. Ana amfani da famfo mai zafi a cikin gidaje galibi don dumama sararin samaniya da sanyaya da dumama ruwa. Mafi yawan ruwan famfo mai zafi da ake amfani da su don dumama sararin samaniya da sanyaya (wani lokaci ana kiransa "kwandishan sararin samaniya") suna musayar zafi tsakanin iska na cikin gida da waje kuma ana kiran su da tsarin "madogarar iska" ko "iska-da-iska". Ana kiran masu dumama ruwan zafi a matsayin tsarin “iska-da-ruwa” kuma ana sanya su daban don dumama ruwan shawa da nutsewa kamar na'urorin dumama ruwa na gargajiya. Ruwan zafi na Geothermal da ake amfani da shi don kwandishan sararin samaniya (duba cikakkun bayanai a ƙasa) tsarin "ruwa-zuwa-iska" ko "ruwa-zuwa-ruwa". A ƙarshe, ana kuma amfani da fasahar famfo zafi a cikin kayan bushewar tufafi.

Q. Menene fa'idodin bututun zafi?

A. Ba kamar tsarin da ke ƙone iskar gas don samar da zafi ba, famfo mai zafi ba sa sakin iskar gas a cikin yanayi yayin aiki. Famfunan zafi na iya gudana akan wutar lantarki da aka samar daga tsarin hasken rana na saman rufin ko hanyoyin amfani. Dangane da ingancin tsarin ku na yanzu da kuma ko kuna yin gyare-gyare na duct da sauran matakan rufewa, lissafin amfanin ku na shekara-shekara zai yi ƙasa da ƙasa tare da tsarin famfo mai zafi. Hanyar da ta fi dacewa ita ce maye gurbin tsofaffin tsarin da ke shirye don kasawa tare da tsarin famfo mai zafi gabaɗaya. Kudin aikin yakamata ya zama kusan $600 zuwa $2,700 ƙasa don maye gurbin duka na'urar sanyaya iska da tanderu tare da famfo mai zafi, maimakon da sabon kwandishan da tanderu. An ƙididdige waɗannan kuɗaɗen akan nau'ikan inganci da girma kuma an samo su daga ƙa'idodin ƙididdiga da binciken ƴan kwangila.

Q. Akwai abubuwan ƙarfafawa don famfo mai zafi?

A. Iya! A cikin gundumar Yolo, sabon shirin TECH Clean California yana ba ƴan kwangilar da ke shiga damar samun tsakanin $3000 zuwa $4800 a cikin ramuwa don kwandishan zafi na sararin samaniya, ya danganta da mai da ingancin tsarin da ake da shi, da ƙarin ramuwa idan an yi hatimin bututu da cikakken lissafin ƙididdiga. Har ila yau akwai rangwamen famfo mai zafi har zuwa $3800, wanda masu aikin famfo za su iya girka, kuma, don saitunan zama na iyalai da yawa, akwai ƙarin $2800 don haɓaka rukunin wutar lantarki da ake buƙata. Ana bayar da irin wannan rangwamen ga gidaje masu yawan iyali. Nemo 'yan kwangila masu shiga a gidan yanar gizon shirin TECH.

Sabbin abubuwan ƙarfafawa na shirin TECH an ƙirƙira su don dovetail tare da abubuwan da ke akwai Ragowar Gida Mai Dadi shirin ta hanyar PG&E wanda gidan yanar gizonsa yana nuna ragi biyu a gefe.

Tambaya. Me yasa zan yi shirin maye gurbin tsarin da nake da shi tare da famfo mai zafi a yanzu?

A. Idan kun jira raguwa, to akwai yiwuwar za ku buƙaci sabon tsarin da sauri, wanda ba ya ba ku lokaci don zaɓar famfo mai zafi wanda ya dace da ku. Idan na'urar kwandishan ku ta wuce shekaru 15, ko kuma musamman idan ta gaza, samun buƙatu uku daga 'yan kwangila masu shiga yanzu zai ba ku damar guje wa yanke shawara mai wahala a cikin gaggawa. Bugu da ƙari, abubuwan ƙarfafawa ba su taɓa kasancewa mafi kyau ba: shirin TECH an tsara shi zai ƙare Disamba 2025 (Shirin Gida Mai Kyau, wanda ya ƙunshi ƙaramin yanki na abubuwan ƙarfafawa, ana sabunta shi kowace shekara).

Hoton WeChat_20241008131910.png

Q. Akwai wasu abubuwa da ya kamata in yi la'akari?

A. Lallai! Musamman idan kun kasance a cikin tsohon gida kuma ducts suna cikin ɗaki, ya kamata ku yi la'akari sosai da cire rufin rufin, rufin iska mai rufi, da kuma maye gurbin ducts tare da sababbin waɗanda aka keɓe zuwa akalla R-6. Ya kamata a shigar da ducts don haka suna hutawa a kan bene na ɗaki, sa'an nan kuma za a iya busa sabon rufin R-49 (ko mafi kyau) a saman ducts don samar da ƙarin rufi. Hakanan za'a iya gajarta ayyukan ƙugiya don rage girman ƙasa da asarar zafi. A ƙarshe, maimakon shigar da tsarin girman girman kamar da, sabon famfo mai zafi ya kamata a yi girma don la'akari da rage yawan dumama da sanyaya da rage asarar bututu. Waɗannan su ne mafi mahimmancin abubuwan da za ku iya yi don rage amfani da makamashi na gida da farashi na shekara, da kuma inganta jin dadi.

Q. Na sha jin abubuwa da yawa game da "karamin tsaga." Shin su ma famfo mai zafi?

A. Iya. Yawancin gidajen iyali guda suna da tsarin dumama da sanyaya "tsakiyar" wanda ke hidima ga kowane ɗaki ta amfani da bututun da ke isar da iska ta hanyar rajista. Dukansu tsarin gargajiya da tsarin famfo mai zafi suna iya amfani da ducts, amma a cikin shekaru goma da suka gabata "ƙananan-tsaga" ko kuma "marasa bututun" zafi famfo suma sun zama ruwan dare. Mini-tsaga ba su da ƙarancin dumama da ƙarfin sanyaya fiye da tsakiya, tsarin famfo mai zafi kuma yawanci kawai suna hidima da ɗakuna ɗaya ko biyu waɗanda ke da wahalar zafi ko sanyi tare da tsarin ducted na tsakiya saboda dalilai iri-iri. Yin amfani da bango ko rufin da aka ɗora “kawunan,” ƙananan famfo masu zafi suna da inganci. Koyaya, yawancin gidaje zasu buƙaci fiye da ɗaya raka'a don rufe ɗakuna da yawa, kuma farashin kula da gida gabaɗaya ta wannan hanyar zai iya zama haramun. Duk da waɗannan bambance-bambance, ƙananan rabe-rabe suna aiki akan ka'idodi iri ɗaya kamar famfo mai zafi kuma sun cancanci ramuwa iri ɗaya kuma.

Q. Menene tsarin “matasan” ko tsarin mai biyu?

A. Lokacin da yanayin zafi ya kusanto daskarewa, famfunan zafi na “madogarar iska” na iya zama ƙasa da inganci saboda suna buƙatar ɗan dakata don rage dusar ƙanƙara a waje (ta hanyar juyar da zagayowar da kuma zuwa a taƙaice cikin yanayin sanyaya don narkar da kankara daga nada). Hanya ɗaya don magance wannan ƙayyadaddun ita ce tsarin haɗaɗɗiya ko tsarin mai biyu. Na'urori masu haɗaɗɗiya ko mai dual-man sun haɗa da tanderun iskar gas don rufe lokutan lokacin da famfo mai zafi ba zai iya samar da isasshen dumama cikin sauri ko inganci (a ranakun sanyi ko lokacin murmurewa daga koma bayan dare ko hutu). Tsarin haɗin kai na iya ba da kwanciyar hankali ga mutane waɗanda ke shakkar kawar da iskar gas gaba ɗaya.

Q. Menene farashin idan dole in haɓaka sabis na lantarki?

A. Gidajen da aka gina kafin 1990 na iya buƙatar haɓaka ƙarfin sabis na lantarki don ɗaukar ƙarin kaya daga tsarin famfo mai zafi. Idan panel ɗin ku na lantarki yana da ƙima a 200 amps ko fiye, tare da keɓancewa da yawa, yakamata ya goyi bayan tsarin dumama famfo da sanyaya, dumama ruwan zafi, da caja abin hawa na lantarki. Kudin haɓaka matsakaicin sabis na lantarki ya kai kusan $3,000. Don tsofaffin gidajen da aka yi amfani da wayoyi na sama ko na sabbin gidaje masu sabis na ƙarƙashin ƙasa tare da wayoyi masu gudana ta hanyar ruwa, farashin yana da ɗan ƙaramin ƙarfi. Haɓaka sabis shine mafi girma inda aka binne wayoyi kai tsaye kuma dole ne a shigar da sabbin magudanar ruwa da wayoyi.

Hoton WeChat_20241008132206.png

Tambaya

A. Tushen zafi abu ne mai ƙarancin ƙwaƙƙwalwar aikin dumama ƙarin wani lokacin da ƴan kwangila ke girka don samar da ƙarin dumama yayin yanayin sanyi sosai (da kuma zazzagewar bututun zafi). Wasu 'yan kwangila sun yi imanin cewa ba a buƙatar igiyoyi masu zafi a cikin yanayinmu idan an tsara tsarin da kyau tare da ƙididdigar ƙididdiga masu kyau kuma musamman ma idan ducts suna cikin sararin samaniya ko kuma an rufe su da kyau a cikin ɗaki. Ƙananan famfo mai zafi mai rarrafe tare da kwamfutoci masu saurin gudu ba sa amfani da igiyoyin zafi. Har ila yau, igiyoyin zafi suna buƙatar keɓaɓɓen kewayawar 240v kuma wanda ke ƙara farashi.

Q. Ina gina sabon gida, wane irin tsarin dumama ya kamata in yi la'akari?

A. Ta fuskar rage fitar da hayaki mai gurbata muhalli, samar da wutar lantarki da wutar lantarki da dumama ruwa ne kawai zabi. Yin amfani da wutar lantarki gabaɗaya tare da famfunan zafi da na'urorin girki induction ya fi tsada don shigarwa amma - don sabon ginin gida - ana kashe kuɗin ta hanyar kawar da farashin saka bututun iskar gas. Hakanan, cajin sabis na iskar gas mai gudana, ko gas yana cinyewa ko a'a, an kawar da su. Tunda ana buƙatar sabbin gidaje don samun tsarin hasken rana na saman rufin asiri a California, samar da wutar lantarki a wurin zai iya rage farashin aiki.

Q. Ta yaya bututun zafi ke aiki?

A. Kamar yadda ruwa ke gudana ƙasa ƙarƙashin ƙarfin nauyi, "zafi" a dabi'a yana gudana zuwa "sanyi" ƙarƙashin ƙarfin thermodynamic. Kuma yayin da wutar lantarki ke iya tafiyar da famfon ruwa don fitar da ruwa zuwa sama, ana kuma iya amfani da ita don motsa zafi daga sanyi zuwa zafi ta hanyar yin amfani da yanayin firiji. Misali, firiji da na'urorin sanyaya iska suna fitar da zafi daga cikin wani wuri da aka keɓe su kuma "fitar da shi" zuwa mahallin da ke kewaye. Famfunan zafi na iya aiki ta hanyoyi biyu, wato suna iya motsa zafi daga gida zuwa waje (sanyi) da kuma daga waje zuwa cikin gida (dumama).

Don samar da sanyaya, kwampreso dake cikin naúrar “condenser” na waje yana matsar da iskar gas mai sanyi, yana haɓaka zafinsa. Ana kwantar da iskar gas mai zafi kuma a sanya shi cikin ruwa ta hanyar motsa shi ta cikin kwandon da aka sanyaya fan a cikin na'urar. Ruwan da aka sanyaya ana busa shi zuwa wani nada da ke wurin mai kula da iska na cikin gida inda yake wucewa ta na'urar faɗaɗawa, kuma yayin da na'urar ta canza zuwa gas, yana ɗaukar zafi daga na'urar. Don samar da dumama tsarin yana jujjuya tsarin, kuma an sanya refrigerant a cikin coil na cikin gida inda yake ba da zafi kuma ruwan ya faɗaɗa cikin coil ɗin waje inda yake jawo zafi daga iska na waje.

Maganar ta fito ne daga Cool David, godiya!

×

A tuntube mu

Kuna da tambayoyi game da JIADELE?

Ƙwararrun tallace-tallacen mu suna jiran shawarar ku.

SAMU SAURARA